Cho vay tiền bằng giấy tờ viết tay thì có giá trị pháp luật hay không?

P/V  - Thứ bảy, 18/05/2019, 11:03 AM
Cho vay tiền bằng giấy tờ viết tay thì có giá trị pháp luật hay không? Pháp luật có quy định cụ thể như thế nào?

Hỏi: Tôi có cho bạn tôi vay 500.000.000 đồng. Chúng tôi có giấy viết tay chỉ ghi nợ gốc không ghi lãi suất. Bốn tháng đầu bạn tôi trả rất đầy đủ và đúng hẹn, nhưng sang tháng thứ chín thì không được chuẩn, tình trạng đó cứ kéo dài hai năm. Bạn tôi cứ chây ỳ có tháng trả có tháng không. Tổng cộng bạn tôi mới trả được 100.000.000 đồng cả gốc lẫn lãi. Khi mọi căng thẳng đến đỉnh điểm tôi chỉ còn cách kiện ra tòa. Nếu tôi kiện ra tòa thì tôi có đòi lại được tiền cho bạn mượn không? Giấy tờ viết tay đấy có giá trị không? Giấy vẫn ghi bạn tôi nợ tôi 500.000.000 đồng. (Anh Nam ở Hưng Yên).

vay tien

Cho vay tiền bằng giấy tờ viết tay thì có giá trị pháp luật hay không? (Ảnh minh họa)

Trả lời: Luật sư Nguyễn Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198 giải đáp

Tại Điều 471 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về hợp đồng vay tài sản như sau: Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định. Theo quy định tại Điều 471 Bộ luật dân sự 2005 thì hợp đồng vay tiền bằng giấy viết tay là đã phát sinh hiệu lực, không bắt buộc phải công chứng, chứng thực.

Tại Điều 474 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay như sau:

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trong trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.

5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ”.

Theo quy định tại Điều 474 Bộ luật dân sự 2015 thì bên vay tiền có nghĩa vụ trả đủ tiền khi đến hạn, đồng thời phải trra lãi theo thỏa thuận tại hợp đồng vay.

Theo thông tin anh trình bày, anh cho bạn của mình mượn số tiền là 500.000.000 đồng, những tháng đầu thì trả rất đầy đủ, nhưng một năm trở lại đây thì không trả tiền cho anh. Số tiền bạn của anh đã trả là 100.000.000 đồng, anh có yêu cầu nhưng họ không trả. Căn cứ theo quy định tại Điều 474 Bộ luật dân sự 2015 thì bạn của anh đã vi phạm hợp đồng vay.

Tại Điều 26 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định như sau: Những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án gồm có tranh chấp về giao dịch dân sự, hợp đồng dân sự.

Tại Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định về thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp Huyện như sau:

1. Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 26 và Điều 28 của Bộ luật này, trừ tranh chấp quy định tại khoản 7 Điều 26 của Bộ luật này.

Căn cứ theo các quy định trên thì anh có giấy vay viết tay, có chứng từ trả tiền những lần trước của ngân hàng thì anh có đủ căn cứ và có quyền làm đơn khởi kiện bạn của anh ra Tòa án nhân dân để bảo vệ quyền lợi. Anh làm đơn và gửi đến Tòa án nhân dân cấp Huyện nơi bạn của anh đang cư trú.

Bình luận