Phá hoại hạnh phúc gia đình của người khác bị xử lý thế nào?

Thứ ba, 20/08/2019, 08:37 AM
Xin luật sư tư vấn, hành vi ngoại tình, phá hoại hạnh phúc gia đình của người khác có thể bị phạt tù hay không?

Câu hỏi: Hai vợ chồng chúng tôi đang bất đồn quan điểm sống nên hiện tại vợ chồng tôi tạm xa nhau 1 thời gian để suy nghĩ. Trong thời gian này chồng tôi có quan hệ ngoài luồng với 1 người phụ nữ khác đã ly dị chồng. Sau khi bị tôi phát hiện, người phụ nữ đó còn thách thức, công khai đến nhà vợ chồng tôi. Vậy tôi muốn kiện người phụ nữ này có được không? Xin luật sư tư vấn!

hanh-vi-pha-hoai-hanh-phuc-gia-dinh

Ảnh minh họa

Công ty Luật Minh Khuê tư vấn:

Hành vi ngoại tình là hành vi cấm trong Luật hôn nhân và gia đình 2014, căn cứ theo điểm c, khoản 2, điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014

Cụ thể:

 Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Trong trường hợp như trên chị hoàn toàn có thể viết đơn khởi kiện hoặc viết đơn đề nghị chính quyền địa phương nơi người phụ nữ này đang cư trú để xử phạt hành chính, căn cứ theo khoản 1, điều 48, Nghị định số 110/2013/NĐ-CP:

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Sau khi bị xử phạt hành chính mà vẫn tái phạm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, căn cứ theo 182, Bộ Luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Như vậy chị hoàn toàn có quyền khởi kiện người phụ nữ đó, tùy vào từng trường hợp cụ thể có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bình luận